ทำไมปวดฟันคุณหมอไม่ถอนฟันให้ ❓
หลายคนคงสงสัยทุกครั้งที่ปวดฟันแล้วไปหาหมอแต่คุณหมอไม่ยอมถอนฟันให้ เป็นเพราะอะไรกันแน่ทั้งๆ ที่ปวดแล้วอยากถอนไปให้จบๆ
วันนี้ MSDC Clinic มีคำตอบมาฝากกันค่ะ
🦷 ความจริงแล้วสามารถถอนได้เพียงแต่ว่าถ้ามีอาการบวมติดเชื้อมีหนอง การฉีดยาชาลงไปบริเวณที่มีการอักเสบ จะทำให้ยาชาออกฤทธิ์ได้ไม่เต็มที่ อาจทำให้มีอาการปวดมากขึ้นในขณะที่ทำการถอนฟันอยู่ ดังนั้นคุณหมอมักจะแนะนำให้ทานยาเพื่อบรรเทาอาการปวดไปก่อน พออาการปวดลดลงแล้ว จึงค่อยกลับมาถอนฟันอีกครั้ง
🦷 แต่ถ้ามีอาการบวมมากคุณหมอพิจารณาแล้วว่า ถ้าปล่อยไว้อาจจะมีการติดเชื้อกระจายเป็นวงกว้าง จนเป็นเหตุให้ต้องนอนโรงพยาบาลนั้น บางกรณีก็จะแนะนำให้ถอนฟันไปเลย เมื่อสาเหตุของการติดเชื้อถูกขจัดออกไปหรือมีทางระบาย
หนองออก คนไข้ก็จะหายเร็วขึ้น
🦷 หายสงสัยกันแล้วใช่ไหมคะทุกคน เพราะฉะนั้นก่อนจะมีอาการปวดฟันเราควรหันมาตรวจสุขภาพ
ช่องปากเป็นประจำเพื่อไม่ให้เกิดปัญหาก่อนแล้วถึงค่อย
มาตามแก้กันนะคะ
#ทำฟันไม่เลี้ยงไข้เพราะเราใส่ใจที่MSDC
—————————-
สอบถามรายละเอียดโปรโมชั่นที่
หรือโทร
(สาขา Pocket Park อ่อนนุช)
Tel : 095-928-2441
(สาขา เมกาบางนา)
Tel : 089-000-6616
IG : MSDC.CLINIC
Line : @msdc.clinic
![](https://msdc-dental.com/wp-content/uploads/2024/06/150493468_3986521424704280_1341045082346421349_n-1024x683.webp)